Thứ Tư, Tháng Tám 17, 2022

Không phải mọi trường hợp quá tải đều sẽ bị xử phạt, nếu như bạn biết xe tải được phép chở quá tải bao nhiêu phần trăm thì bạn có thể tận dụng được tối đa được công suất của phương tiện vận tải và sẽ không vi phạm luật an toàn giao thông đường bộ. Bài biết dưới đây của Top Moving sẽ giúp cho các tài xế hiểu rõ hơn về vấn đề này.

1. Xe tải được phép chở quá tải bao nhiêu phần trăm?

Thông tư 31/2019 / TT-BGTVT Khoản 9 Điều 3 quy định tải trọng của xe là khối lượng hàng hóa được phép vận chuyển. Tải trọng sẽ được xác định theo giấy chứng nhận kiểm định phương tiện giao thông cơ gới về việc bảo vệ môi trường và an toàn kỹ thuật của xe cơ giới.

Pháp luật đã quy định xe tải nếu chở hàng vượt quá tải trọng cho phép theo giấy chứng nhận nêu trên thì sẽ bị xử phạt theo quy định hiện hành.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định 100/2019 / NĐ-CP, hành vi điều khiển xe tải chở hàng vượt quá khối lượng hàng hóa chuyên chở sẽ bị phạt tiền từ 800.000 VNĐ đến 1.000.000 VNĐ. Cụ thể với các hành vi điều khiển xe chở hàng vượt quá 10% – 30% đối với xe chuyên chở hàng hóa và từ 20% – 30% đối với xe chở chất lỏng sẽ bị xử phạt.

Vậy xe tải được phép chở quá tải bao nhiêu phần trăm? Đối với xe tải chuyên chở hàng hóa được phép chở dưới 10% tổng tải trọng cho phép, và xe tải vận chuyển chất lỏng được phép chở dưới 20% tổng tải trọng sẽ không bị xử phạt.

xe tải được phép chở bao nhiêu phần trăm
xe tải được phép chở bao nhiêu phần trăm

>> Xem thêm: Top 25 dịch vụ cho thuê xe tải chở hàng giá rẻ tại TPHCM

2. Mức xử phạt khi xe chở quá tải phần trăm cho phép

Theo quy định tại nghị định số 100/2019/NĐ-CP đã được quy định rõ chi tiết mức xử phạt đối với người điều khiển lái xe và chủ xe nếu như chở vượt mức tải trọng % cho phép. Cụ thể như sau:

2.1 Mức xử phạt đối với lái xe

Đối với người điều khiển xe tải khi vận chuyển hàng hoá chở hàng vượt quá tải trọng theo quy định của pháp luật sẽ bị xử phạt hành chính. Với các mức phạt cụ thể sau đây:

  • Đối với xe Xitec chở chất lỏng khi vượt quá 20% – 30% hoặc xe tải chở hàng vượt trên 10% – 30% tài xế điều khiển sẽ bị xử phạt từ 800.000 VNĐ đến 1.000.000 VNĐ
  • Đối với tài xế chở hàng quá tải vượt trên 30% – 50% sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng và sẽ bị xử phạt 3.000.000 VNĐ đến 5.000.000 VNĐ
  • Đối với tài xế chở hàng quá tải vượt trên 50% – 100% sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng và sẽ xử phạt hành chính từ 5.000.000 VNĐ đến 7.000.000 VNĐ
  • Đối với tài xế chở hàng vượt quá mức tải cho phép từ 100% – 150% sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 2 – 4 tháng và sẽ bị xử phạt từ 7.000.000 VNĐ đến 8.000.000 VNĐ
  • Còn đối với tài xế chở hàng vượt quá tải trên 150% sẽ bị xử phạt từ 8.000.000 VNĐ – 12.000.000 VNĐ và sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 3 – 5 tháng

mức xử phạt xe quá tải phần trăm cho phép
mức xử phạt xe quá tải phần trăm cho phép

2.2 Mức xử phạt đối với chủ xe

Với xe tải được phép chở quá tải bao nhiêu phần trăm? Không chỉ tài xế điều khiển mà chủ xe cũng sẽ phải chịu mức phạt tương ứng theo quy định được cụ thể mức phạt như sau:

  • Đối với chủ xe cho phép chở hàng hóa trên 10% – 30% hoặc từ 20% – 30% (chất lỏng) sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 VNĐ đến 4.000.000 VNĐ đối với cá nhân. Với các tổ chức, doanh nghiệp sẽ phạt từ 4.000.000 VNĐ đến 8.000.000 VNĐ
  • Nếu chở hàng trên 30% – 50% đối với cá nhân sẽ bị phạt từ 6.000.000 VNĐ đến 8.000.000 VNĐ. Và tổ chức bị phạt từ 12.000.000 VNĐ đến 16.000.000 VNĐ, bên cạnh đó sẽ bị tước GPLX và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức giao thông từ 1 đến 3 tháng
  • Chở trên 50% – 100% cá nhân chủ xe sẽ bị phạt từ 15.000.000 VNĐ đến 16.000.000 VNĐ, tổ chức sẽ bị phạt từ 28.000.000 VNĐ cho đến 32.000.000 VNĐ. Đồng thời sẽ bị tước GPLX và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức giao thông từ 1 đến 3 tháng
  • Chở trên 100% – 150% với cá nhân bị phạt 32.000.000 VNĐ đến 36.000.000 VNĐ, với tổ chức sẽ bị xử phạt từ 16.000.000 VNĐ đến 18.000.000 VNĐ. Đồng thời sẽ bị tước GPLX và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức giao thông từ 2 đến 4 tháng
  • Chở trên 150% đối với cá nhân sẽ bị phạt từ 18.000.000 VNĐ đến 20.000.000 VNĐ và 36.000.000 VNĐ đến 40.000.000 VNĐ đối với tổ chức. Đồng thời sẽ bị tước GPLX và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức giao thông từ 3 đến 5 tháng.

Bên cạnh đó, thì chủ xe bắt buộc sẽ phải đăng kiểm lại khối lượng hàng hoá được phép chuyên chở theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những giải đáp về vấn đề “xe tải được phép chở quá tải bao nhiêu phần trăm?”. Với những thông tin chia sẻ chi tiết và bổ ích trên đây của Top Moving chắc hẳn bạn đã cập nhật thêm chính xác cho mình thêm nhiều thông tin mà mình cần rồi phải không nào. Nắm rõ luật giao thông sẽ giúp bạn tham gia giao thông an toàn hơn.

>> Tham khảo thêm: 4 điểm mù của xe tải vô cùng nguy hiểm bạn phải biết

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

BÀI VIẾT MỚI